Mức phạt hành chính khi không có giấy chứng nhận phòng cháy chữa cháy?

0
271
Để doanh nghiệp hiểu rõ hơn mức phạt khi kinh doanh các ngành nghề: quán karaoke, khách sạn, căn tin… mà không có giấy chứng nhận phòng cháy chữa cháy. Việc không có PCCC doanh nghiệp sẽ không xin được giấy An ninh trật tự cho hình thức khách sạn. Nên hôm nay Vinascare sẽ cùng doanh nghiệp tìm hiểu rõ hơn về mức phạt khi không có giấy phòng cháy chữa cháy.
Theo Điều 28 Số 123/2005/NĐ-CP  Vi phạm quy định về kiểm tra an toàn phòng cháy và chữa cháy
  • Phạt cảnh cáo hoặc phạt tiền từ 100.000 đồng đến 300.000 đồng đối với hành vi không xuất trình hồ sơ, tài liệu phục vụ cho kiểm tra an toàn phòng cháy và chữa cháy.
  • Phạt tiền từ 300.000 đồng đến 500.000 đồng đối với một trong những hành vi sau đây
a) Thực hiện không đầy đủ hoặc không đúng thời hạn các yêu cầu về phòng cháy và chữa cháy đã được cơ quan có thẩm quyền yêu cầu bằng văn bản;
b) Không cử người có trách nhiệm tham gia đoàn kiểm tra an toàn phòng cháy và chữa cháy;
c) Không tự tổ chức kiểm tra an toàn phòng cháy và chữa cháy theo quy định.
  • Phạt tiền từ 2.000.000 đồng đến 5.000.000 đồng đối với một trong những hành vi sau đây:
a) Không tổ chức thực hiện văn bản hướng dẫn, chỉ đạo về phòng cháy và chữa cháy của cơ quan có thẩm quyền;
b) Không thực hiện các yêu cầu về phòng cháy và chữa cháy đã được cơ quan có thẩm quyền yêu cầu bằng văn bản…”
Mức phạt hành chính khi không có giấy chứng nhận phòng cháy chữa cháy? (Ảnh Vinascare)
Mức phạt hành chính khi không có giấy chứng nhận phòng cháy chữa cháy? (Ảnh Vinascare)
Vinascare thực hiện thủ tục xin cấp các loại giấy chứng nhận với quy trình dịch vụ đơn giản và phù hợp cho mọi doanh nghiệp:
Các bước thủ tục cần làm khi thực hiện xin cấp giấy chứng nhận  PCCC
Bước 1: Chuẩn bị một bộ hồ sơ xin cấp giấy chứng nhận phòng cháy chữa cháy đầy đủ theo quy định của Pháp luật
Bước 2: Đại diện cơ sở hoặc phương tiện cần cấp giấy đến nộp hồ sơ tại trụ sở Phòng/Cục cảnh sát PCCC công an tỉnh/thành phố.
Bước 3: Cán bộ tiếp nhận hồ sơ kiểm tra tính pháp lý, hợp lệ của hồ sơ
  • Trường hợp hồ sơ đã đầy đủ, hợp lệ thì viết giấy biên nhận trao cho người nộp;
  • Trường hợp hồ sơ thiếu hoặc không hợp lệ thì cán bộ tiếp nhận hồ sơ hướng dẫn để người đến nộp hồ sơ làm lại kịp thời.
Bước 4: Đến nhận giấy chứng nhận đủ điều kiện về phòng cháy chữa cháy tại trụ sở.

Mọi thắc mắc doanh nghiệp có thể liên hệ qua hotline: 0975.987.891  – 0938.335.266 (Mr.Sơn) để được tư vấn miễn phí về đăng ký phòng cháy chữa cháy.

[sc name=”Lienhe” ]

BÌNH LUẬN

Please enter your comment!
Please enter your name here