Văn phòng đại diện có phải nộp lệ phí môn bài hay không?

Văn-phòng-đại-diện-có-phải-nộp-lệ-phí-môn-bài-hay-không

Văn phòng đại diện có phải nộp lệ phí môn bài hay không?

Luật sư tư vấn về vấn đề:  Văn phòng đại diện có phải nộp lệ phí môn bài hay không?

Nội dung tư vấn: Dear Anh/ Chị Hiện tại công ty tôi đang chuẩn bị tiến hành thành lập văn phòng đại diện, cho em hỏi văn phòng đại diện có phải nộp thuế môn bài hay không? Nếu có thì mức nộp là bao nhiêu. Mong nhận được sự tư vấn từ Vinaucare Cảm ơn nhiều.

Trả lời : Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi đến Vinaucare, trường hợp của bạn chúng tôi tư vấn như sau:

Văn phòng đại diện có phải nộp lệ phí môn bài không?

Theo quy định tại khoản 6 điều 2 nghị định 139/2016/NĐ-CP về đối tượng nộp lệ phí môn bài

Điều 2. Người nộp lệ phí môn bài

” …Người nộp lệ phí môn bài là tổ chức, cá nhân hoạt động sản xuất; kinh doanh hàng hóa, dịch vụ; trừ trường hợp quy định tại Điều 3 Nghị định này, bao gồm:
6. Chi nhánh, văn phòng đại diện và địa điểm kinh doanh của các tổ chức quy định tại các khoản 1, 2, 3, 4 và 5 Điều này (nếu có)…”

Theo quy định tại Điều 2 Nghị định 139/2016/NĐ-CP, văn phòng đại diện của doanh nghiệp có thực hiện hoạt động sản xuất, kinh doanh hàng hóa, dịch vụ thì vẫn thuộc đối tượng nộp thuế môn bài.

Rõ ràng hơn Bộ Tài chính cũng có văn bản số 15865/BTC-CST và tổng cục thuế có công văn 658/TCT-CS đều khẳng định: “đối với trường hợp Văn phòng đại diện của doanh nghiệp có hoạt động sản xuất, kinh doanh hàng hóa, dịch vụ thì phải nộp lệ phí môn bài; trường hợp Văn phòng đại diện không hoạt động sản xuất, kinh doanh hàng hóa dịch vụ thì không phải nộp lệ phí môn bài theo quy định.”

Do đó có thể hiểu:

  • Trường hợp văn phòng đại diện chỉ thực hiện việc giao dịch và xúc tiến thương mại, các công việc hành chính, không thực hiện hoạt động kinh doanh, không tiến hành hoạt động thu – chi tiền thì văn phòng đại diện không phải nộp thuế môn bài.
  • Trường hợp văn phòng đại diện của Công ty được ủy quyền thực hiện hoạt động kinh doanh thì văn phòng đại diện phải nộp thuế môn bài theo quy định pháp luật.

Văn phòng đại diện có phải nộp lệ phí môn bài hay không?Mức lệ phí môn bài đối với văn phòng đại diện

Lệ phí môn bài đối với văn phòng đại diện được quy định tại điểm c khoản 1 điều 4 nghị định 139/2016/NĐ-CP như sau:

Điều 4. Mức thu lệ phí môn bài

1. Mức thu lệ phí môn bài đối với tổ chức hoạt động sản xuất, kinh doanh hàng hóa, dịch vụ như sau:

“c) Chi nhánh, văn phòng đại diện, địa điểm kinh doanh, đơn vị sự nghiệp, tổ chức kinh tế khác: 1.000.000 đồng/năm.”

Nếu văn phòng đại diện thành lập từ 1/1 đến 30/6 thì nộp cả năm lệ phí môn bài tương đương 1.000.000 đồng. Nếu văn phòng đại diện thành lập từ 1/7 đến 31/12 thì nộp  nửa năm tương đương 500.000 đồng. Các

Trên đây là một số thông tin về lệ phí văn phòng đại diện. Hi vọng bài viết mang lại những kiến thức bổ ích cho bạn đọc! Mọi thắc mắc xin liên hệ:

Địa chỉ: 776/35 Phạm Văn Bạch, Phường 12, Quận Gò Vấp, TP Hồ Chí Minh
Hotline: 0938.335.266 – 0938.11.6769
Email: lienhe.vinaucare@gmail.com
Website: https://www.vinaucare.com và www.dichvugiayphepuytin.com

Xem thêm:

 VINAUCARE: Chuyên hỗ trợ pháp lý và dịch vụ tư vấn cấp Giấy phép kinh doanh, Dịch vụ kế toán thuế, Bảo hộ thương hiệu, Mã số mã vạch, Kiểm nghiệm sản phẩm, Công bố chất lượng sản phẩm, Giấy chứng nhận y tế (Health Certificate), Chứng nhận lưu hành tự do (CFS), Giấy chứng nhận ANTT, PCCC, Giấy chứng nhận cơ sở đủ điều kiện VSATTP, Giấy phép lao động và còn nhiều lĩnh vực pháp lý khác mà VinaUCare có thể hỗ trợ bạn…

Thông tin liên hệ:

CÔNG TY TNHH VINAUCARE

Địa chỉ: 776/35 Phạm Văn Bạch, P.12, Q. Gò Vấp, Tp.HCM
Hotline: 0938 335 266 (Mr.Sơn) ∞ 093 811 6769 (Mr.Hải)
Email: lienhe.vinaucare@gmail.com 

"Không nhất thiết bạn phải làm được tất cả mà quan trọng là bạn biết
ai có thể làm được việc đó! Bạn chỉ có việc liên hệ, mọi việc còn lại

hãy để chúng tôi lo!"

Bình luận của bạn

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *


Contact Me on Zalo
0938335266