Mở tiệm cầm đồ có cần xin giấy phép PCCC hay không?

0
66
Giay phep PCCC

Tiệm cầm đồ là ngành nghề kinh doanh có điều kiện. Vậy để mở tiệm cầm đồ có cần xin giấy phép PCCC hay không? Để làm rõ hơn về vấn đề này, mời bạn đọc cùng xem qua bài viết dưới đây.

Căn cứ pháp lý:

  • Nghị định 79/2014/NĐ-CP quy định chi tiết thi hành một số điều của Luật PC&CC và Luật sửa đổi, bổ sung một số điều của Luật PC&CC.
  • Thông tư 66/2014/TT-BCA quy định thi chi tiết thi hành một số điều của Nghị định 79/2014/NĐ-CP.

Kể từ ngày 15/09/2014 Nghị định 79/2014/NĐ-CP có hiệu lực thi hành. Kể từ đó sẽ không còn quy định về Giấy chứng nhận đủ điều kiện về PC&CC. Mà thay vào đó là thông báo với cơ quan cảnh sát PC&CC về việc bảo đảm các điều kiện an toàn PC&CC trước khi đưa vào sử dụng.

Dựa vào Phụ lục III về Danh mục cơ sở thuộc diện phải thông báo với cơ quan cảnh sát PC&CC về việc bảo đảm các điều kiện an toàn PC&CC trước khi đưa vào sử dụng (Ban hành kèm theo Nghị định số 79/2014/NĐ-CP), bao gồm:

  • Trụ sở cơ quan hành chính nhà nước, nhà chung cư có chiều cao từ 09 tầng trở lên; nhà đa năng, khách sạn, nhà khách, nhà nghỉ, trụ sở làm việc của cơ quan chuyên môn, doanh nghiệp, tổ chức chính trị xã hội và tổ chức khác, viện, trung tâm nghiên cứu cao từ 07 tầng trở lên.
  • Cảng hàng không; nhà máy sửa chữa bảo dưỡng máy bay.
  • Cơ sở khai thác, chế biến, sản xuất xăng dầu, khí đốt và hóa chất dễ cháy, nổ với mọi quy mô.
  • Kho vũ khí, vật liệu nổ, công cụ hỗ trợ; cơ sở sản xuất, kinh doanh, cung ứng, bảo quản và sử dụng vật liệu nổ công nghiệp.
  • Kho xăng dầu có tổng dung tích 500 m3 trở lên; kho khí đốt có tổng trọng lượng khí từ 600 kg trở lên.
  • Cửa hàng kinh doanh xăng dầu có từ 01 cột bơm trở lên; cửa hàng kinh doanh khí đốt có tổng lượng khí tồn chứa từ 70 kg trở lên.
  • Chợ kiên cố hoặc bán kiên cố có tổng diện tích kinh doanh từ 1.200 m2 trở lên hoặc có từ 300 hộ kinh doanh trở lên; trung tâm thương mại, siêu thị, cửa hàng bách hóa có tổng diện tích các gian hàng từ 300 m2 trở lên hoặc có tổng khối tích từ 1.000 m3 trở lên.
  • Nhà máy điện hạt nhân; nhà máy nhiệt điện có công suất từ 100 MW trở lên; nhà máy thủy điện có công suất từ 20 MW trở lên; trạm biến áp có điện áp từ 220 KV trở lên./.

Tiệm cầm đồ không thuộc các cơ sở nằm trong danh mục quy định tại Phụ lục III nên không bắt buộc phải thông báo cho cơ quan cảnh sát PC&CC.

Tuy nhiên, tại Khoản 4 Điều 3 Nghị định 96/2016/NĐ-CP thì kinh doanh dịch vụ cầm đồ bắt buộc phải có Giấy chứng nhận đủ điều kiện về ANTT.

Đăng ký Giấy phép PCCC cho tiệm cầm đồ

Thành phần hồ sơ đăng ký ANNT bao gồm:

  • Văn bản đề nghị cấp Giấy chứng nhận đủ điều kiện về an ninh, trật tự của cơ sở kinh doanh;
  • Giấy phép kinh doanh (Bản sao y công chứng);
  • Văn bản nghiệm thu về PC&CC đối với cơ sở kinh doanh thuộc danh mục tại Phụ lục IV Nghị định 79/2014/NĐ-CP (Bản sao y công chứng);
  • Biên bản kiểm tra về PCCC đối với cơ sở kinh doanh thuộc danh mục tại Phụ lục I Nghị định  79/2014/NĐ-CP (Bản sao y công chứng);
  • Phiếu lý lịch tư pháp số 2 của người đại diện pháp luật tại nơi Hộ khẩu thường trú;
  • Bản khai lý lịch có dán ảnh và xác nhận của UBND xã/phường/thị trấn nơi cư trú của người đại diện pháp luật.

Tuy Luật PCCC không quy định cơ sở kinh doanh dịch vụ cầm đồ thông báo về PCCC nhưng trong hồ sơ đăng ký ANTT lại bắt buộc phải có Văn bản/biên bản về PCCC.

⇒ Tóm lại, để mở tiệm cầm đồ thì cần phải xin giấy phép PCCCANTT

Tư vấn miễn phí: 093.811.6769 – 0938.335.266

Bài viết liên quan:

[sc name=”Lienhe”]

BÌNH LUẬN

Please enter your comment!
Please enter your name here