Mức phạt khi công bố sai về thực phẩm bảo vệ sức khỏe là bao nhiêu?

Mức phạt khi công bố sai về thực phẩm bảo vệ sức khỏe là bao nhiêu?

Thực phẩm bảo vệ sức khỏe là một trong những loại thực phẩm ảnh hưởng trực tiếp đến sức khỏe con người. Chính vì vậy, thực phẩm bảo vệ sức khỏe được sự quản lý chặt chẽ của các cơ quan chức năng. Bên cạnh đó, doanh nghiệp muốn kinh doanh, lưu hành thực phẩm bảo vệ sức khỏe trên thị trường, bắt buộc phải tiến hành công bố. Tuy nhiên, việc công bố bắt buộc đúng với sự thật, đúng hiện trạng cũng như chức năng, thành phần của thực phẩm. Nếu bản chất thực phẩm bảo vệ sức khỏe sai so với bản công bố, doanh nghiệp sẽ chịu những mức phạt tương ứng. Sau đây là sơ lượt các mức phạt mà doanh nghiệp nên nắm rõ để tránh vi phạm.

Theo nghị định 91/2012/NĐ-CP Quy định xử phạt vi phạm hành chính về an toàn thực phẩm như sau:

I. Vi phạm quy định về sử dụng nguyên liệu thực phẩm:

  1. Phạt tiền 5,000,000 đồng đến 10,000,000 đồng đối với hành vi: Sử dụng nguyên liệu thực phẩm đã quá thời hạn sử dụng hoặc không có thời hạn sử dụng để sản xuất, chế biến thực phẩm.
  2. Phạt tiền từ 10,000,000 đồng đến 15,000,000 đồng đối với hành vi sử dụng nguyên liệu không bảo đảm an toàn thực phẩm hoặc không rõ nguồn gốc, xuất xứ để sản xuất, chế biến thực phẩm.

3. Phạt tiền từ 15,000,000 đồng đến 20,000,00 đồng đối với một trong các hành vi sau:

  • Sử dụng nguyên liệu không thuộc loại dùng làm thực phẩm để sản xuất, chế biến thực phẩm;
  • Sử dụng nguyên liệu thực phẩm có chứa tạp chất được đưa vào và không đảm bảo an toàn thực phẩm để sản xuất, chế biến thực phẩm.

4. Hình thức phạt bổ sung:

  • Tước quyền sử dụng giấy chứng nhận cơ sở đủ điều kiện an toàn thực phẩm từ 06 tháng đến 09 tháng trong trường hợp tái phạm đối với hành vi quy định tại Khoản 2, Khoản 3 Điều 5 Nghị định 91/2012/NĐ-CP;
  • Tước quyền sử dụng giấy chứng nhận cơ sở đủ điều kiện an toàn thực phẩm từ 09 tháng đến 12 tháng trong trường hợp tái phạm đối với hành vi quy định tại Khoản 4 Điều 5 Nghị định 91/2012/NĐ-CP.
Mức phạt khi công bố sai về thực phẩm bảo vệ sức khỏe là bao nhiêu? (Ảnh Vinascare)

Mức phạt khi công bố sai về thực phẩm bảo vệ sức khỏe là bao nhiêu? (Ảnh Vinascare)

II.  Vi phạm quy định về sử dụng phụ gia thực phẩm, chất hỗ trợ chế biến thực phẩm trong sản xuất, chế biến thực phẩm:

  1. Phạt tiền từ 3,000,000 đồng đến 5,000,000 đồng đối với hành vi sử dụng phụ gia thực phẩm, chất hỗ trợ chế biến thực phẩm thuộc danh mục được phép sử dụng trong sản xuất, kinh doanh thực phẩm nhưng vượt quá giới hạn cho phép.
  2. Phạt tiền từ 10,000,000 đồng đến 20,000,000 đồng đối với hành vi sử dụng phụ gia thực phẩm, chất hỗ trợ chế biến thực phẩm được phép sử dụng nhưng đã quá thời hạn sử dụng hoặc không có thời hạn sử dụng để sản xuất, kinh doanh thực phẩm.
  3. Phạt tiền từ 15,000,00 đồng đến 25,000,000 đồng đối với một trong các hành vi sau: Sử dụng phụ gia thực phẩm, chất hỗ trợ chế biến thực phẩm không rõ nguồn gốc, xuất xứ để sản xuất, chế biến thực phẩm hoặc sử dụng phụ gia thực phẩm, chất hỗ trợ chế biến thực phẩm ngoài danh mục được phép sử dụng để sản xuất, chế biến thực phẩm.
  4. Phạt tiền từ 20,000,000 đồng đến 40,000,000 đồng đối với hành vi sử dụng phụ gia thực phẩm, chất hỗ trợ chế biến thực phẩm có chứa chất độc hại hoặc phụ gia là chất độc hại để sản xuất, chế biến thực phẩm.
  5. Phạt tiền bằng 7 lần giá trị thực phẩm vi phạm đối với các hành vi quy định tại Khoản 4 Điều 6 nếu mức tiền phạt cao nhất của khung tiền phạt quy định tại Khoản 4 Điều 6 thấp hơn 7 lần giá trị thực phẩm vi phạm tại thời điểm vi phạm nhưng số tiền phạt không quá 100,000,000 đồng.
  6. Hình thức phạt bổ sung:
  • Tước quyền giấy chứng nhận cơ sở đủ điều kiện an toàn thực phẩm từ 06 tháng đến 09 tháng trong trường hợp tái phạm đối với hành vi quy định tại Khoản 2 và Khoản 3 Điều 6;
  • Tước quyền giấy chứng nhận cơ sở đủ điều kiện an toàn thực phẩm từ 09 tháng đến 12 tháng trong trường hợp tái phạm đối với hành vi quy định tại Khoản 4 Điều 6.

III. Vi phạm quy định về sử dụng hóa chất trong sản xuất, chế biến thực phẩm:

  1. Phạt tiền từ 15,000,00 đồng đến 25,000,000 đồng đối với hành vi sử dụng không rõ nguồn gốc, quá thời hạn sử dụng hoặc không có thời hạn sử dụng trong hoạt động sản xuất, chế biến thực phẩm.
  2. Phạt tiền từ 30,000,00 đồng đến 50,000,000 đồng đối với hành vi sử dụng hóa chất bị cấm sử dụng trong sản xuất, chế biến thực phẩm.
  3. Phạt tiền bằng 7 lần giá trị thực phẩm vi phạm đối với các hành vi quy định tại Khoản 2 Điều 7 nếu mức tiền phạt cao nhất của khung tiền phạt quy định tại Khoản 2 Điều 7 thấp hơn 7 lần giá trị thực phẩm vi phạm tại thời điểm vi phạm nhưng số tiền phạt không quá 100,000,000 đồng.
  4. Hình thức phạt bổ sung:
  • Tước quyền giấy chứng nhận cơ sở đủ điều kiện an toàn thực phẩm từ 06 tháng đến 09 tháng trong trường hợp tái phạm đối với hành vi quy định tại Khoản 1 Điều 7;
  • Tước quyền giấy chứng nhận cơ sở đủ điều kiện an toàn thực phẩm từ 09 tháng đến 12 tháng trong trường hợp tái phạm đối với hành vi quy định tại Khoản 2 Điều 7.

IV. Vi phạm quy định về sử dụng vi chất dinh dưỡng trong sản xuất, chế biến thực phẩm:

  1. Phạt tiền từ 3,000,000 đồng đến 5,000,000 đồng đối với một trong các hành vi sau:
  • Tăng cường vi chất dinh dưỡng là vitamin, khoáng chất, chất vi lượng vào thực phẩm không thuộc danh mục theo quy định của Bộ Y tế;
  • Tăng cường vi chất dinh dưỡng là vitamin, khoáng chất, chất vi lượng vào thực phẩm thuộc danh mục theo quy định của Bộ Y tế nhưng sử dụng với hàm lượng vượt quá mức quy định cho phép.

VINASCARE – HỖ TRỢ PHÁP LÝ DOANH NGHIỆP!

HOTLINE: 0975.987.891 ♦ 0938.335.266

 

 VINAUCARE: Chuyên hỗ trợ pháp lý và dịch vụ tư vấn cấp Giấy phép kinh doanh, Dịch vụ kế toán thuế, Bảo hộ thương hiệu, Mã số mã vạch, Kiểm nghiệm sản phẩm, Công bố chất lượng sản phẩm, Giấy chứng nhận y tế (Health Certificate), Chứng nhận lưu hành tự do (CFS), Giấy chứng nhận ANTT, PCCC, Giấy chứng nhận cơ sở đủ điều kiện VSATTP, Giấy phép lao động và còn nhiều lĩnh vực pháp lý khác mà VinaUCare có thể hỗ trợ bạn…

Thông tin liên hệ:

CÔNG TY TNHH VINAUCARE

Địa chỉ: 776/35 Phạm Văn Bạch, P.12, Q. Gò Vấp, Tp.HCM
Hotline: 0938 335 266 (Mr.Sơn) ∞ 093 811 6769 (Mr.Hải)
Email: lienhe.vinaucare@gmail.com 

"Không nhất thiết bạn phải làm được tất cả mà quan trọng là bạn biết
ai có thể làm được việc đó! Bạn chỉ có việc liên hệ, mọi việc còn lại

hãy để chúng tôi lo!"

Bình luận của bạn

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *